Lịch công tác lãnh đạo       Tổng đài: 02393.855 853       Đường dây nóng: 02393.890 750

Sổ BHXH - Thẻ BHYT

Bạn đọc kimgiang@gmail.com 5/10/2018 12:00:00 AM
Từ năm 2016 đến 2018 gia đình tôi tham gia bảo hiểm xã hội hộ gia đình và đã mua thẻ bảo hiểm cho tôi với mã thẻ: GD4012003403717. Có thời hạn đủ năm năm liên tục vào ngày 18/1/2021. Đăng ký khám chữa bệnh ban đầu ở Bệnh viện đa khoa huyện hoài đức Từ tháng 7/2017 tôi xin làm việc ở doanh nghiệp và tham gia bảo hiểm doanh nghiệp tới nay với mã thẻ: DN4010130314786. đăng ký khám chữa bệnh ban đầu ở phòng khám đa khoa khu vực Nghĩa Tân, Cầu Giấy. Có thời hạn đủ năm năm liên tục từ 1/7/2022. (khi đăng ký tham gia cùng 1 thông tin cá nhân và chứng minh thư của tôi) Cho tôi xin hỏi: Tại sao trên 2 thẻ trên lại không trùng thời hạn đủ năm năm?
Trả lời Căn cứ Luật BHYT và các văn bản quy định hướng dẫn của Chính phủ, các bộ, ngành, ngày 02/12/2014 Tổng Giám đốc BHXH Việt Nam đã ký ban hành Quyết định số 1313/QĐ-BHXH về việc ban hành mẫu thẻ BHYT. Trong đó tại Khoản 1 Điều 3 văn bản quy định: “Thời điểm đủ 5 năm liên tục: Ghi từ ngày …/…/… tham gia BHYT đủ 5 năm liên tục. Những người đã có đủ 5 năm tham gia BHYT liên tục trở lên tính từ ngày 01/01/2015 thì ghi từ ngày 01/01/2015; từ ngày 01/01/2015 trở đi, những người tham gia BHYT bắt đầu đủ 5 năm liên tục thì ghi từ ngày đầu tiên của năm thứ 6”. Tuy nhiên, trong quá trình cập nhật dữ liệu thu và cấp thẻ BHYT còn một số trường hợp in thông tin 5 năm liên tục chưa đúng. Vì vậy, đề nghị bạn liên hệ với cơ quan BHXH nơi cấp thẻ để được hướng dẫn và giải quyết theo quy định.